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Mhe. Jerry W. Silaa (MB) 

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 

Kauli Mbiu: "Posta: Sekta Jumuishi kwa Maendeleo Endelevu ya Kijamii." 

Ni heshima kubwa kwangu kuungana na Mawaziri wenzangu wanaosimamia Sekta ya 
Posta kutoka nchi za Afrika katika kuadhimisha miaka 45 tangu kuanzishwa kwa Umoja 
wa Posta Afrika, ni tukio muhimu katika historia ya bara letu. Leo, tunasherehekea si tu 
mafanikio tuliyopata, bali pia uwezo na ubunifu katika kukuza na kuendeleza Sekta. 
Tunakumbuka kuanzishwa kwa Umoja huu, tunasherehekea mafanikio tuliyonayo na 
kuthibitisha dhamira ya dhati inayolenga kuwa na Sekta jumuishi katika maendeleo kote 
Afrika. 
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Kauli Mbiu ya mwaka huu inasema: "Posta: Sekta Jumuishi kwa Maendeleo 
Endelevu’’. Kauli Mbiu hii inaendana na lengo kuu la Umoja wa Posta Afrika ambalo 
limejielekeza kusaidia Mashirika ya Posta Afrika si kutoa huduma ya kusafirisha barua 
na vifurushi pekee, bali pia kutoa fursa, kukuza uchumi, na kuimarisha mshikamano 
miongoni mwa jamii. Ninashukuru kwamba Umoja wa Posta Afrika (PAPU) unaendelea 
kushirikiana na Serikali kuleta maendeleo katika nchi zetu za Afrika. 

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari inaunga mkono Kauli Mbiu ya mwaka 
huu kwa kuwa Wizara imelenga kuhakikisha Sekta ya Mawasiliano, hususan Sekta ya 
Posta, inaendelea kutoa huduma bora na za kuaminika za posta na usafirishaji wa 
haraka. Kwa kuwa ni Wizara inayojihusisha na maendeleo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano, tutaimarisha ujenzi wa miundombinu ya TEHAMA na programu za 
uhamasishaji kote nchini ili wadau wote katika Sekta ya Posta na Sekta nyingine 
watumie TEHAMA katika kubuni na kuanzisha bidhaa mpya pamoja na utoaji wa 
huduma. 

Wakati tunasherehekea maadhimisho ya miaka 45 ya Siku ya Posta Afrika, lazima pia 
tuangalie changamoto zinazotukabili na kuzigeuza kuwa fursa za kujenga Sekta imara 
zaidi. Sekta ya Posta, ambayo hapo awali ilionekana hasa kama njia ya kusafirisha 
barua na vifurushi pekee, imekuwa kiungo muhimu katika ukuaji kijamii na kiuchumi. 
Imekuwa kiunganishi kwa mamilioni ya watu, hasa katika maeneo ya vijijini na yasiyo na 
mvuto kibiashara ambapo upatikanaji wa huduma kwa jamii uko kwa kiwango cha chini. 
Huduma za posta ni zaidi ya utumaji wa barua; imekuwa kiunganishi muhimu katika 
mawasiliano na biashara na kusaidia usafirishaji wa kuaminika wa vifurushi na bidhaa 
mbalimbali. 

Nchi za Afrika na dunia kwa ujumla zinabadilika kwa kasi kutokana na matumizi ya 
kidijitali, hivyo Sekta ya Posta lazima iendane na kasi hiyo kwa kuanzisha majukwaa ya 
kidijitali yanayowezesha biashara mtandao, kuwa na huduma za fedha kidijitali, na 
mawasiliano ya kielektroniki. Ni lazima kama Sekta, tukubali kuendana na mabadiliko 
ya kidijitali ili kufungua fursa zaidi na kuhudumia kila mahali hata maeneo yasiyo na 
mvuto kibiashara. 

Ni haki ya kila mkazi nchini kupata huduma za mawasiliano ikiwemo huduma za msingi 
za posta. Tunahitaji kuzingatia Sera zinazohakikisha upatikanaji wa huduma za posta 
kwa wote, hasa kwa jamii zilizo mbali maeneo ya vijijini na yasiyo na mvuto kibiashara 
ambayo hayana huduma za kutosha. Hii inahusisha kuongeza mtandao wa posta, 
kuboresha miundombinu, na kushirikiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili 
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kuhakikisha kila mtu popote alipo bila kujali umbali au uwezo wake, anapata fursa ya 
kutuma na kupokea barua, kupata taarifa, na kushiriki katika uchumi wa kidijitali. 

Tunapojitahidi kuwa Sekta jumuishi kwa maendeleo endelevu, lazima pia tuwe 
wasimamizi wa mazingira yetu. Sekta ya posta ina jukumu la kuwa na mikakati 
endelevu inayopunguza athari kwa mazingira. Hii ni pamoja na kuwekeza katika 
teknolojia zisizoleta madhara kwenye mazingira, kupunguza taka zisizoweza kurejelewa 
na matumizi ya vifungashio ambavyo ni rafiki kwa mazingira. Kwa kutilia mkazo suala 
hili, si tu tunalinda dunia yetu, lakini pia tunaimarisha sifa ya Sekta ya Posta kuwa ni 
Sekta inayojali jamii. 

Ili kufikia malengo yetu, lazima tuwekeze katika nguvu kazi tuliyonayo. Programu za 
kujenga uwezo na mafunzo ni muhimu ili kuwajengea wafanyakazi wetu ujuzi 
unaohitajika kukabiliana na mabadiliko katika Sekta ya Posta. Kwa kukuza utamaduni 
wa kujifunza mara kwa mara, tunaweza kuhakikisha kwamba wafanyakazi wetu wapo 
tayari kukabiliana na fursa mbalimbali na mahitaji yanayobadilika katika kutoa huduma 
bora kwa wateja. 

Hakuna taasisi inayoweza kufikia maendeleo endelevu peke yake. Lazima tuhamasishe 
ushirikiano kati ya Serikali, wadau wa Sekta Binafsi, Taasisi za Kiraia, na Mashirika ya 
Kikanda na Kimataifa. Kwa kufanya kazi pamoja, tunaweza kubadilishana uzoefu, 
kuunganisha rasilimali, na kuwa na mikakati ya pamoja katika kushughulikia 
changamoto zinazokabili jamii zetu. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa sasa inakamilisha mapitio ya Sera 
ya Taifa ya Posta ya mwaka 2003. Sera inayorekebishwa inakusudia kukuza uwekezaji, 
kurahisisha biashara, na kuunganisha wadau wote katika Sekta ya Posta. Madhumuni 
makuu ya Sera hii ni kutumia mfumo wa posta kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
na kusaidia mawasiliano ya kidijitali na usafirishaji wa barua, vifurushi, vipeto na mizigo 
miongoni mwa Sekta zote. Aidha, itakuwa chachu ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
na kuchangia katika kutimiza malengo ya Taifa. 

Kwa kumalizia, naomba nirudie kusisitiza na kutambua mchango wa Umoja wa Posta 
Afrika (PAPU), Taasisi ambayo Tanzania inajivunia kuwa mwenyeji, tumejizatiti kuunga 
mkono shughuli zinazofanywa na Umoja huu kwa manufaa na ustawi wa kijamii na 
kiuchumi na kuunganisha bara la Afrika. 

Ninawatakia maadhimisho mema ya Siku ya Posta Afrika yenye mafanikio na 
ninatarajia maendeleo endelevu kwa Sekta ya Posta ya Afrika 


